Antwort schreiben 
 
Themabewertung:
  • 0 Bewertungen - 0 im Durchschnitt
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
Cá độ bóng đá đến mức nào bị xử phạt?
13.01.2019, 18:24
Beitrag: #1
Cá độ bóng đá đến mức nào bị xử phạt?
Hành vi phát tờ rơi cũng bị coi là vi phạm pháp luật khi có cơ sở cho thấy người nhận đã căn cứ thông tin trong tờ rơi ấy mà tham gia cá độ.[/b]

Mới đầu mùa Euro đã có hai đường dây cá độ bóng đá lên đến hàng ngàn tỉ đồng bị triệt phá tại Hải Dương, Hải Phòng. Tại TP Cần Thơ xuất hiện tình trạng phát tờ rơi mời chào tham gia cá độ bóng đá qua mạng.[/b]
“Cá độ bóng đá có tính chất được thua là hành vi đánh bạc, pháp luật hành chính và hình sự đã quy định rõ hình thức chế tài” - luật sư Nguyễn Hoài Bảo (Đoàn Luật sư TP.HCM) cho biết.[/b]

[Bild: H0yAZamYqvd1lHjdcc8OizCXO8LP_kXwq8mxucPr...wL68X4C25P][/b]
Nguyễn Bảo[/b]
Nhẹ nhất cũng phạt tiền và cải tạo[/b]

PV: Xin luật sư cho biết hiện những hình thức cá cược nào được xem là cá độ bóng đá?[/b]

Luật sư Nguyễn Hoài Bảo: Thực tế có ba hình thức phổ biến dưới đây được xem là cá độ bóng đá. Thứ nhất, đó là trực tiếp thỏa thuận gá bạc/đặt cược không thông qua người tổ chức mà ăn thua bằng tiền giữa các chủ thể tham gia khi cùng xem trực tiếp một trận bóng.[/b]
Thứ hai, tham gia cá cược bằng tiền thông qua người môi giới do người tổ chức cá cược chỉ định mà có xác nhận nội dung giá trị gá bạc được thua. Thứ ba, mở tài khoản đăng nhập trực tiếp thông qua các trang mạng cá cược trên Internet, chú ý là hình thức này đang khá phổ biến.[/b]
PV: mức án cá độ bóng đá ? Mức độ vi phạm ra sao thì bị xử phạt vi phạm hành chính, mức độ nào thì bị xử lý hình sự?[/b]
Luật sư Nguyễn Hoài Bảo: Điều 248 Bộ luật Hình sự hiện hành quy định cụ thể người nào đánh bạc trái phép dưới bất kỳ hình thức nào, được thua bằng tiền hay hiện vật có giá trị từ 2 triệu đồng đến dưới 50 triệu đồng hoặc dưới 2 triệu đồng nhưng đã bị kết án về tội này, chưa được xóa án tích thì bị phạt tiền từ 5 triệu đồng đến 50 triệu đồng, cải tạo không giam giữ đến ba năm hoặc phạt tù từ ba tháng đến ba năm.[/b]
Đối với các đối tượng đánh bạc có tính chất chuyên nghiệp hoặc ăn thua tiền, hiện vật có giá trị 50 triệu đồng trở lên, hoặc tái phạm nguy hiểm thì bị phạt tù từ hai năm đến bảy năm.[/b]
Nếu số tiền mà chủ thể tham gia cá độ trong một trận bóng đá dưới 2 triệu đồng thì hành vi này chưa cấu thành tội danh đánh bạc và sẽ bị xử phạt vi phạm hành chính. Mức phạt tiền khi vi phạm từ 1 triệu đồng đến 2 triệu đồng.[/b]
PV: Từ ngày 1-7, Bộ luật Hình sự 2015 sẽ có hiệu lực. Euro dự kiến sẽ kết thúc vào ngày 10-7. Nếu bị phát hiện hành vi cá độ từ 0h ngày 1/7 trở đi, việc xử lý sẽ khác gì so với Bộ luật Hình sự hiện hành?[/b]
Luật sư Nguyễn Hoài Bảo: Theo Điều 321 Bộ luật Hình sự 2015 có hiệu lực từ ngày 1-7, người đánh bạc trái phép dưới bất kỳ hình thức nào được thua bằng tiền hay hiện vật trị giá từ 5 triệu đồng đến dưới 50 triệu đồng hoặc dưới 5 triệu đồng, đã bị xử phạt vi phạm hành chính về hành vi này hoặc hành vi quy định tại Điều 322 của bộ luật này (tội tổ chức đánh bạc, gá bạc - PV) hoặc đã từng bị kết án về tội đánh bạc, tổ chức đánh bạc - gá bạc, chưa được xóa án tích thì bị phạt cải tạo không giam giữ đến ba năm hoặc phạt tù từ sáu tháng đến ba năm.[/b]






Tờ rơi mời cá độ bóng đá được phát hiện tại tỉnh Cần Thơ[/b]



Giao nhận tiền thắng- thua bạc cũng bị tội[/b]

PV: Những người môi giới, giao nhận tiền, người tổ chức cá độ, người tham gia cá độ có bị xử phạt như nhau không?[/b]
Luật sư Nguyễn Hoài Bảo: Tùy theo từng hành vi mà pháp luật quy định hình thức xử phạt khác nhau. Người tổ chức đánh bạc hoặc gá bạc có quy mô lớn hoặc đã bị xử phạt hành chính hoặc đã bị kết án về một trong các tội này, chưa được xóa án tích mà còn vi phạm thì bị phạt tiền từ 10 triệu đồng đến 300 triệu đồng hoặc phạt tù từ một năm đến năm năm.[/b]

Người tham gia đánh bạc được xác định tội danh đánh bạc, mức phạt như đã nêu trên. Đối với người tham gia việc giao tiền, nếu việc họ giao nhận tiền là theo sự chỉ đạo của người tổ chức thì sẽ phạm tội tổ chức đánh bạc với vai trò đồng phạm. Nếu họ giao nhận tiền theo chỉ định của người chơi thì sẽ là đồng phạm tội đánh bạc.[/b]
PV: Hành vi phát tờ rơi để kêu gọi tham gia cá độ bóng đá có bị xem là vi phạm pháp luật không?[/b]
chơi baccarat trực tuyến uy tín nhất châu á tại đây
Luật sư Nguyễn Hoài Bảo: Tội đánh bạc và tổ chức đánh bạc được xác định khi đã xảy ra việc giao nhận tiền, những vật có giá trị hoặc có những chứng cứ chứng minh trên thực tế có việc cá cược. Do vậy, hành vi phát tờ rơi chỉ vi phạm pháp luật khi có cơ sở cho thấy người nhận căn cứ thông tin trên tờ rơi ấy mà tham gia gá bạc.[/b]
PV: Đối với những hình thức cá độ trên mạng, phải có cơ sở nào thì mới bị xử lý?[/b]
Luật sư Nguyễn Hoài Bảo: Cá độ trên mạng thường thông qua các trang web cá cược của các doanh nghiệp/tổ chức ở nước ngoài. Do vậy, để xử lý hình sự đối với chủ thể tham gia là người Việt Nam thì phải có những cơ sở sau: Cá nhân người chơi đã nạp tiền để có account/tài khoản đăng nhập trên một trong các website tổ chức cá cược bóng đá; cá nhân người chơi có tối thiểu một lần hoặc nhiều lần đăng nhập và cá cược trên website để được thua bằng tiền thông qua hình thức chuyển khoản hoặc nhận tiền mặt từ cá nhân/tổ chức mà chủ website chỉ định. Số tiền cược phải đáp ứng mức giá trị gá bạc mà luật đã quy định.[/b]

Alle Beiträge dieses Benutzers finden
Diese Nachricht in einer Antwort zitieren
Antwort schreiben 


Gehe zu:


Benutzer, die gerade dieses Thema anschauen: 1 Gast/Gäste

Kontakt | Texas-Trains Modellbau | Nach oben | Zum Inhalt | Archiv-Modus | RSS-Synchronisation